Bạn đang ở đây

Tư vấn Luật Đất đai

Vợ có được chia nhà đất của bố mẹ chồng khi ly hôn? Cách xác định tài sản nào là tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn.
23/05/2022
Đất đang được sử dụng ổn định và đã được được cấp GCNQSDĐ nhưng bị các anh chị em khởi kiện đòi chia thừa kế thì cần xem xét các điều kiện để yêu cầu Tòa án áp dụng thời hiệu thừa kế.
23/05/2022
Theo quy định pháp luật, hiện nay, không có khái niệm về chung cư mini. Khái niệm chung cư mini được mọi người dùng để chỉ loại nhà ở riêng lẻ được xây dựng có từ hai tầng trở lên và tại mỗi tầng được thiết kế, xây dựng có từ hai căn hộ trở lên theo kiểu khép kín.
28/04/2022
Người chồng không may qua đời, vợ định bán đất nhưng anh em nhà chồng phản đối. Trường hợp này phải giải quyết ra sao? Luật sư Nguyễn Hồng Bách - Chủ tịch HĐTV Công ty Luật TNHH Hồng Bách và Cộng sự đã trả lời trực tiếp độc giả của Truyền hình Quốc hội về vấn đề này.
19/04/2022
Người bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi xây dựng công trình không có giấy phép sẽ bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc phá dỡ công trình xây dựng trái phép theo quy định của pháp luật.
18/04/2022
Môi giới giới thiệu cho tôi mảnh đất, tôi rất ưng nhưng khi xem Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) thì chủ đất nói đang thế chấp vay ngân hàng. Vậy tôi phải làm sao để mua mảnh đất ấy?
18/04/2022
Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi có một số các giấy tờ được quy định tại Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi không có giấy tờ căn cứ theo Điều 101 Bộ Luật Đất đai năm 2013.
18/04/2022
Ông đã được UBND cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Sổ đỏ) ghi nhận các quyền trong việc sử dụng đất trong đó có quyền thực hiện việc chuyển quyền sử dụng đất của mình cho người khác.
12/04/2022
Vào 13h45 ngày 6/4, Luật sư Nguyễn Hồng Bách, Chủ tịch HĐTV Công ty TNHH Luật Hồng Bách và Cộng sự đã tham gia Chương trình Tư vấn Pháp luật phát trên Truyền hình Quốc hội Việt Nam.
07/04/2022
Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng, chứng thực. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất sẽ có hiểu lực kể từ thời điểm hoàn thành đăng ký biến động tại Văn phòng đăng ký đất đai.
29/03/2022