Bạn đang ở đây

Lo ngay ngáy vì chung cư đang ở chưa nghiệm thu phòng cháy chữa cháy

28/04/22 10:39:22 | Lượt xem: 24
Thời gian đọc: 6 Phút
Hành vi đưa công trình chưa được thẩm, duyệt, nghiệm thu PCCC vào sửu dụng sẽ bị xử phạt hành chính từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Kính chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau, mong luật sư tư vấn, giải đáp. Tại Tòa nhà tôi ở, chủ đầu tư có hành vi đưa công trình chưa được thẩm duyệt, nghiệm thu PCCC vào sử dụng. Như vậy, chủ đầu tư sẽ bị xử lý như thế nào? Xin cảm ơn luật sư!

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với nội dung câu hỏi của bạn Hongbach.vn có quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ vào tính chất, mức độ, hậu quả hành vi vi phạm, nhân thân của người thực hiện hành vi vi phạm, điều kiện thực hiện hành vi vi phạm các quy định về Phòng cháy chữa cháy  (PCCC) người thực hiện hành vi có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể:

Về xử phạt vi phạm hành chính

Theo quy định tại khoản 5 điều 38 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP ngày 31/12/2021 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội, phòng chống tệ nạn xã hội; Phòng cháy chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ, phòng, chống bạo lực gia đình thì hành vi đưa công trình chưa được thẩm, duyệt, nghiệm thu PCCC vào sửu dụng sẽ bị xử phạt hành chính từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Cụ thể, điều luật quy định như sau:

5. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi đưa hạng mục công trình, công trình, phương tiện giao thông cơ giới vào sử dụng, hoạt động khi chưa có giấy chứng nhận hoặc văn bản thẩm duyệt thiết kế về phòng cháy và chữa cháy.

Ngoài ra, theo quy định tại điểm c khoản 6 điều 38 Nghị định này chủ thể thực hiện hành vi vi phạm còn bị các cơ quan chức năng áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc thực hiện nghiệm thu về phòng cháy và chữa cháy đối với hành vi đưa công trình chưa được thẩm duyệt, nghiệm thu PCCC vào sử dụng.

Lo ngay ngáy vì chung cư đang ở chưa nghiệm thu phòng cháy chữa cháy. (Ảnh minh họa. Nguồn:Vietnamnet)

Về truy cứu trách nhiệm hình sự

Căn cứ theo quy định tại điều 313 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 thì người thực hiện hành vi vi phạm các quy định về Phòng cháy, chữa cháy có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sư về tội Vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy và bị áp dụng hình phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 12 năm. 

Ngoài ra, người thực hiện hành vi có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 5 năm.

Điều 313. Tội vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy

1. Người nào vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 08 năm:

a) Làm chết 02 người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

c) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

Chung cư chưa nghiệm thu PCCC mà đưa vào sử dụng có thể truy cứu trách nhiệm hình sự nếu để xảy ra hậu quả nghiêm trọng. (Ảnh minh họa. Nguồn: Tieudung.vn )

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

4. Vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trên đây là nội dung tư vấn của Hongbach.vn liên quan đến vấn đề pháp lý bạn đang vướng mắc. Nếu còn những vấn đề chưa rõ thì bạn có thể phản hồi cho chúng tôi qua địa chỉ:

Công ty Luật TNHH Hồng Bách và Cộng sự
Trụ sở: Số 85 Nguyễn Chí Thanh, phường Láng Hạ quận Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 024.6299.6666; Fax: 024.62.55.88.66
Web: hongbach.vn; Email: bach@hongbach.vn

Tin tức liên quan