Bạn đang ở đây

Mặc quần áo Công an đăng lên mạng xã hội có thể bị phạt thế nào?

18/07/22 10:22:18 | Lượt xem: 9
Thời gian đọc: 4 Phút
Hiện nay có rất nhiều đối tượng mạo danh Công an bằng cách mặc trang phục Công an để đăng lên mạng xã hội. Hành vi mặc trang phục, quần áo Công an khi không phải Công an đăng lên mạng xã hội thì sẽ bị xử lý như thế nào theo pháp luật?

Kinh chào luật sư, hiện nay có rất nhiều đối tượng mạo danh Công an bằng cách mặc trang phục Công an để đăng lên mạng xã hội với nhiều mục đích. Đa số các đối tượng này đều muốn khoe mẽ là chủ yếu, tuy nhiên nếu người nào nhẹ dạ cả tin còn có thể bị các đối tượng lừa gạt nhằm chiếm đoạt tài sản.

Vậy với các trường hợp mặc trang phục, quần áo Công an khi không phải Công an đăng lên mạng xã hội thì sẽ bị xử lý như thế nào theo pháp luật?

Chào bạn! Cảm ơn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Công ty Luật TNHH Hồng Bách và Cộng sự. Để có thể đưa ra câu trả lời chính xác nhất cho thắc mắc của bạn, Hongbach.vn có ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý

Nghị định số 144/2021/NĐ-CP ngày 31/12/2021 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình: 

Điều 20. Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu, giấy chứng minh Công an nhân dân hoặc các giấy tờ khác dành riêng cho lực lượng Công an nhân dân

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi tàng trữ, sử dụng trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu, giấy chứng minh Công an nhân dân hoặc các giấy tờ khác dành riêng cho lực lượng Công an nhân dân.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi mua, bán hoặc đổi trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu, giấy chứng minh Công an nhân dân hoặc các giấy tờ khác dành riêng cho lực lượng Công an nhân dân.

Đối tượng có thể bị phạt tiền từ 500.000 đến 1.500.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép trang phục Công an nhân dân. 
​​​​​​Ảnh: Internet

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất trái phép hoặc làm giả trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu, giấy chứng minh Công an nhân dân hoặc các giấy tờ khác dành riêng cho lực lượng Công an nhân dân.

4. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này;

b) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2 và 3 Điều này.

Như vậy, theo Khoản 1 Điều 20 các đối tượng có thể bị phạt tiền từ 500.000 đến 1.500.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép trang phục Công an nhân dân.

Trên đây là nội dung tư vấn của Hongbach.vn liên quan đến vấn đề pháp lý bạn đang vướng mắc. Nếu còn những vấn đề chưa rõ thì bạn có thể phản hồi cho chúng tôi qua địa chỉ: 

Công ty Luật TNHH Hồng Bách và Cộng sự 
Trụ sở: Số 85 Nguyễn Chí Thanh, phường Láng Hạ quận Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 024.6299.6666; Fax: 024.62.55.88.66
Web: hongbach.vn; Email: bach@hongbach.vn

Tin tức liên quan