Bạn đang ở đây

xử lý hành chính

Từ vùng dịch về không khai báo y tế, khi nào thì bị xử lý hình sự?

Thời gian đọc: 4 Phút
Người dân từ vùng dịch về địa phương cần khai báo y tế. Trong trường hợp trốn khai báo y tế, có thể bị xử lý hành chính cao nhất 100 triệu đồng hoặc nghiêm trọng hơn, có thể bị xử lý hình sự.


Anh Lò Văn Dương tỉnh Nghệ An hỏi: Tôi từ vùng dịch Thành phố Hồ Chí Minh về Nghệ An nhưng không khai báo y tế theo đúng quy định. Vậy xin hỏi hành vi không khai báo y tế khi từ vùng dịch về bị xử lý như thế nào? 


Trả lời : Anh Dương thân mến! Trước hết, phải căn cứ tính chất mức độ, hậu quả xảy ra mà hành vi không khai báo y tế của anh bị xử lý hành chính hoặc xử lý hình sự. 

Về xử lý hành chính

Theo Quyết định số 219/2020/QĐ-BYT, COVID-19 được liệt kê vào danh mục truyền nhiễm nhóm A nguy hiểm. Hành vi không khai báo y tế sẽ bị xử lý hành chính theo quy định tại điều 7 Nghị định số 117/2020/NĐ –CP với mức phạt tiền lên đến 20.000.000đồng cụ thể .
“Điều 7. Vi phạm quy định về giám sát bệnh truyền nhiễm:...
3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Che dấu không khai báo hoặc không khai báo kịp thời hiện trạng bênh truyền nhiễm thuộc nhóm A của bản thân hoặc của người khác mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A;....”

Người dân cần trung thực khi khai bao y tế. (Ảnh minh họa)
Người dân cần trung thực khi khai báo y tế. (Ảnh minh họa)

Về xử lý hình sự 

Theo Công văn só 45/2020/CV-TATC của Tòa án nhân dân Tối cao về việc xét xử tội phạm liên quan đến phòng chống dịch bệnh COVID-19 hướng dẫn tội danh theo quy định của Bộ luật hình sự (BLHS).
Người  đã được thông báo mắc bệnh; nghi ngờ mắc bệnh hoặc trở về từ vùng dịch COVID-19 đã được thông báo cách ly thực hiện 1 trong các hành vi sau đây lây truyền dịch bệnh COVID-19 cho người khác  thì bị coi là trường hợp  thực hiện “Hành vi khác làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm cho người”.
Điều 240  tội làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người
1-    Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho người thì bị phạt tiền từ 50.000.000đồng  đến 200.000.000đồng hoặc bị phạt tù từ 1 đến 5 năm.
c- Hành vi khác làm lây lan dịch bệnh cho người.
2 - Phạm tội thuộc 1 trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 5 năm đến 10 năm:
a - Dẫn đến phải công bố dịch thuộc thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh hoặc Bộ y tế 
b - Làm chết người 
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 10 đến 12 năm.
a - Dẫn đến phải công bố dịch thuộc thẩm quyền của Thủ tướng Chính phủ.
b - Làm chết 2 người trở lên.
4. Người phạm tộ còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm niệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 đến 5 năm.
Anh Lò văn Dương thân mến, hy vọng anh từ vùng dịch trở về bị nhiễm COVID -19 không khai báo y tế nhưng chưa  làm lây lan dịch bệnh thì chỉ ị xử phạt hành chính chưa đến mức phải truy cứu trách  nhiệm hình sự, chúc anh may mắn.

Luật sư Trương Thị Pha

Công ty Luật TNHH Hồng Bách và Cộng sự

Trụ sở: Phòng 403 tầng, số 85 Nguyễn Chí Thanh, phường Láng Hạ quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

Điện thoại: 024.6299.6666; Email: bach@hongbach.vn